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TAARIFA YA MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU YA NNE KWA 

KIPINDI CHA MWAKA 2005 HADI MWEZI JUNI, 2015 

 

1. UTANGULIZI 
 

Katika kipindi hiki cha miaka kumi Halmashauri ya Wilaya  iliendelea 

kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia Dira, Dhima na Mikakati 

mbalimbali iliyojiwekea kulingana na Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha 

Mapinduzi ya mwaka 2005-2010 hadi  2010-2015. Ilani ya CCM 

inabainisha kwamba kilimo cha kisasa ndio msingi na sharti muhimu 

katika kujenga uchumi wa kisasa na kina  nafasi ya kimkakati katika 

modenaizesheni ya uchumi wa Tanzania.  

 

Serikali ya awamu ya nne imeendeleza kwa nguvu zote juhudi za 

kupambana na maadui wakuu watatu, maradhi, ujinga na umaskini, kwa 

kushirikiana na wafadhili, sekta binafsi na jamii kwa kuzingatia Dira ya 

Maendeleo ya Taifa 2025, Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupambana na 

Umaskini (MKUKUTA), Malengo ya Maendeleo ya Millennia (MGDs) na kwa 

kuzingatia utekelezaji wa Mpango wa Matokeo Makubwa sasa (BRN) 

ambayo imeipa kipaumbele sekta ya Afya, Maji, Miundombinu, Kilimo, 

Elimu na Mapato  

Halmashauri ya wilaya ya Biharamulo kwa upande wake imesimamia na 

kutekeleza maelekezo na program mbalimba ili kuhakisha kuwa matokeo 

makubwa yanapatikana katika sekta zote ili hatmae kuwaletea wananchi 

maendeleo na Taifa kwa ujumla  

Juhudi kubwa zimefanyika ili wananchi wa wilaya hii waweze kuelewa na 

hatimaye washiriki kikamilifu katika utekelezaji na usimamizi wa wa 
shughuli zao za maendeleo ili ziwe na matokeo chanya  

 

2. MIPAKA YA WILAYA. 
Wilaya hii ilianzishwa rasmi mwaka 1961 na Halmashauri iliundwa 

mwaka 1983 na kuanza shughuli zake mwaka 1984. Wilaya ya 

Biharamulo ni mojawapo kati ya Wilaya saba (7) za Mkoa wa Kagera. 

Wilaya inapakana na Wilaya za Muleba na Karagwe kwa upande wa 

Kaskazini, Wilaya za Kakonko na Bukombe  upande wa Kusini, Wilaya ya 

Ngara upande wa Magharibi na Wilaya ya Chato upande wa  Mashariki.   
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3. JIOGRAFIA YA WILAYA. 
Wilaya ipo kilomita 171 kutoka Manispaa ya Bukoba – ambayo ni Makao 

Makuu ya Mkoa wa Kagera.  Wilaya inapatikana kati ya nyuzi 20 15’ – 30 

15’ Kusini mwa Ikweta na 31o – 32o Mashariki mwa “Standard Meridian”.   

4. HALI YA HEWA  
Hali ya hewa kwa ujumla ni joto la wastani wa 270 C. Kijiografia Wilaya ya 
Biharamulo imegawanyika katika kanda kuu tatu za hali ya hewa ambazo 

ni Kanda ya Magharibi, Kanda ya Kusini na kanda ya Mashariki kama 
ifuatavyo:  

(i) Kanda ya Magharibi 

Kanda hii ina mwinuko wa kati ya mita 1250 – 1400 toka usawa wa 
bahari. Kanda Hii inapata kiasi cha mvua kati ya 800mm – 1000mm 

na ina udongo wa kichanga aina ya “Bukoba sandstone”. Mazao 
yanayolimwa ni Migomba, mahindi, mtama, mpuga na muhogo. 
Tumbaku na Kahawa ni mazao makuu ya biashara katika kanda hii. 

Kanda hii inajumuisha kata za Nyarubungo, Biharamulo Mjini, 
Ruziba, Bisibo na Nyamahanga.  

(ii) Kanda ya Kusini  

Kanda hii ina mwinuko kati ya mita 1200  – 1,700 toka usawa wa 
bahari ambao kwa sehemu kubwa ni misitu ya hifadhi ambayo 

hupata mvua za kiasi cha milimita 700 – 850. Mazao 
yanayostawishwa katika kanda hii ni Kahawa, Tumbaku, Mihogo, 
Viazi Vitamu, mahindi, mtama na Maharage.  Mazao mengine ya 

misitu hupatikana katika ukanda huu  ikiwa ni pamoja na asali, 
mbao na mkaa. Kanda hii inajumuisha kata za Kalenge, Lusahunga, 

Nyakahura Nyantakara na Kaniha. 

(iii)  Kanda ya Mashariki:   

Kanda hii ina mwinuko kati ya mita 1100 mpaka 1400 kutoka 

usawa wa bahari. Kanda hii inapata kiasi cha mvua kwa wastani 
kati ya 800mm - 900mm kwa mwaka na ina udongo wa kichanga na 

mbuga.  

Mazao yanayolimwa katika kanda hii ni muhogo, mahindi, mpunga, 
mtama, karanga na mawele. Mazao makuu ya biashara ni pamba, 

kahawa na tumbaku. Kanda hii inajumuisha Kata za Runazi, 
Kabindi, Nyamigogo Nemba na Nyabusozi.  
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5. ENEO LA WILAYA 
Wilaya ina ukubwa wa eneo la  kilometa za mraba 5,627 kati ya eneo hilo, 

kilometa za mraba 5,617 ni nchi kavu na kilometa za mraba 10 ni eneo la 
maji. Eneo linalofaa kwa kilimo ni hekta 253,215. 

5.1 UTAWALA  

Maeneo ya utawala yameongezeka  kutoka tarafa 2, Kata 8, Vijiji 49 na 
vitongoji 299 mwaka 2005 hadi tarafa 2, Kata 17, Vijiji 80 na Vitongoji 
402. (zimeongezeka kata mbili za  Katahoka na Nyanza ambazo zitaongeza 

idadi ya waheshimiwa Madiwani baada ya uchaguzi mkuu wa Oktoba 
2015). Kati ya vitongoji hivyo, Mamlaka ya Mji mdogo wa Biharamulo una 

jumla ya vitongoji 5. Wilaya ina jimbo moja la uchaguzi la  Biharamulo. 
Kwa upande wa uwakilishi wa wananchi, Halmashauri ya Wilaya ya 
Biharamulo ina jumla ya Madiwani 21 kwa mchanganuo ufuatao:- 

 
Mheshimiwa Mbunge wa Jimbo la Uchaguzi                     1 
Waheshimiwa Madiwani wa Kuchaguliwa, Kata              15 

Waheshimiwa Madiwani wa Viti Maalumu                        5    

5.2 IDADI YA WATU 

Kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi iliyofanyika mwaka 2012, 
Wilaya ilikuwa na watu 323,486, wanaume 160,572 na wanawake 
162,914, kwa sasa Wilaya inakadiriwa kuwa na watu 354,541  

wanaume 175,994 na wanawake 178,547 hii ni kutokana na 

ongezeko la asilimia 4.8 kwa mwaka. Idadi ya kaya nayo 
imeongezeka toka kaya 53,914 mwaka 2012 hadi kaya 59,090 
mwaka 2015. 

6 SHUGHULI ZA KIUCHUMI 
Juhudi zinaendelea kufanyika katika sekta kuu za uzalishaji,  huduma za 
jamii na sekta za kiuchumi ili kuboresha hali ya maisha ya Wananchi. 

Zaidi ya asilimia 85% ya wakazi wa Wilaya ya Biharamulo hutegemea 
kilimo kwa kujiongezea kipato, ambapo hutegemea sana mauzo kutokana 
na mazao makuu ya kilimo ambayo ni Pamba, Tumbaku, Kahawa, 

Mihogo, Mahindi na Mpunga.   
 

Mifugo na mazao yake hutegemewa pia na wakazi wa Wilaya hii na 

asilimia 15.4% ya kaya zote za wilaya hii zinafuga mojawapo ya wanyama 
kama ng’ombe, mbuzi na kondoo.  

Mchango wa kila sekta katika maendeleo ya uchumi ni kama ifuatavyo; 
Kilimo 85%, shughuli za biashara 5% watumishi (kazi za ofisini ) 1.6%, 
ufugaji  7% na shughuli nyingine ndogo ndogo 1.4%   
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UTEKELEZAJI WA ILANI KISEKTA  

7 SEKTA ZA UZALISHAJI 

7.1 KILIMO  

Maelekezo ya Ilani; kutekeleza kwa ukamilifu malengo ya Mpango wa Maendeleo ya 

Sekta ya Kilimo (ASDP) pamoja na kaulimbiu ya Kilimo Kwanza. Kilimo ndiyo msingi 

wa uchumi wa kisasa na njia sahihi ya kuutokemeza umaskini. Kilimo 
kimeendelea kuwa uti wa mgongo kwa wilaya ya Biharamulo  

 
 Mafanikio: 

 Watumishi wa kilimo (ugani) wameongezeka kutoka watumishi 20 

mwaka 2005 hadi watumishi 58 mwaka 2015. Hii ni sawa na ongezeko 

la asilimia 66. Kwa sasa idara ina mahitaji ya watumishi 45 sawa na 

asilimia 44. 

 Uzalishaji wa mazao mbalimbali ya chakula umeongezeka kutoka tani 

160,768 mwaka 2005 hadi tani 379,804 mwaka 2015; sawa na 
ongezeko la asilimia 136. Ongezeko hili linatokana na pembejeo za 

ruzuku iliyotolewa na Serikali. 

 Tija ya uzalishaji wa mazao makuu umeongezeka katika kipindi cha 

miaka kumi (2005 hadi 2015) kama ifuatavyo: 

Jedwali namba 1 uzalishaji wa mazao makuu  

Na Zao Tija mwaka 2005 

(Tani kwa Ha.) 

Tija mwaka 2015 

(Tani kwa Ha.) 

Ongezeko 

(%) 

1 Mahindi 1.2 1.7 41.67 

2 Muhogo 7 15 114.29 

3 
Maharag

e 

0.45 0.8 77.78 

4 Ndizi 8 20 150.00 

5 Pamba 0 0.9 - 

6 
Tumbak

u 

0.6 1.7 183.33 

7 Kahawa  0.25 0.7 180.00 

Chanzo: Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) 
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Kilimo cha zao la ndizi Wilayani Biharamulo 

 
 

 Ongezeko hili limetokana na matumizi ya mbolea ambayo 

yameongezeka kutoka tani 0.003 kwa hekta mwaka 2005 hadi 0.017 

mwaka 2015, sawa na ongezeko la asilimia 3.25 Ongezeko hili 

linatokana na pembejeo za ruzuku iliyotolewa na serikali. 

 Mbolea ya Ruzuku imeongezeka kutoka tani 0 mwaka 2005 hadi tani 

1,250 mwaka 2015.   Wilaya iliingia kwenye mfumo wa upatikanaji wa 

Pembejeo za Ruzuku ya serikali mwaka 2012/2013. 

 Matumizi ya wanyamakazi katika kilimo yameongezeka kutoka asilimia 

1.7 mwaka 2005 hadi 5 mwaka 2015.  

 Matumizi ya mbegu bora yameongezeka kutoka tani 0.56 mwaka 2005 

hadi tani 105 mwaka 2015 sawa na asilimia 18,650%. Ongezeko hili 

linatokana na pembejeo za ruzuku iliyotolewa na Serikali pamoja na 

uhamasishaji  wananchi juu ya matumizi ya mbinu bora za kilimo   

Jedwali Na. 2: Matumizi ya vocha za pembejeo msimu wa mwaka 2013/14 
 

Aina ya 
Pembejeo 

Mgao wa 
Vocha 

Tham
ani ya 
kila 

vocha 

Thamani 
(Tshs) 

Wakulima 
walionufaika 

Kiasi 
cha 
Tani 

Vocha 
Salia 

% ya 
Usa
maba

zaji 

Mbolea za 
kupandia 

4,965 50,00
0 

250,000,000 3,437 248.25 1,528 69.2 

Mbolea za 
kukuzia 

4,965 40,00
0 

200,000,000 3,437 248.24 1,528 69.2 

Mbegu za 
Mahindi 
(OPV) 

4,965 10,00
0 

50,000,000 3,437 49.65 1,528 69.2 

Jumla    500,000,000 3,437 334.9 1,528 69.2 

Chanzo: Mkurugenzi Mtendaji (W) 
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 Wilaya imeweza kudhibiti hali ya maambukizi ya ugonjwa wa Mnyauko 

wa Migomba (unyanjano) hadi kufikia mwezi Juni, 2015 Jumla ya 

migomba 41,095 iliyobainika kuambukizwa na kuugua iliteketezwa. 

Kwa sasa hakuna tatizo la ugonjwa huu kwa Wilaya hii. 

 

 Matumizi ya matrekta madogo yameongezeka kutoka matrekta 2 

mwaka 2005 hadi matrekta 15 mwaka 2015 sawa na asilimia 650. 

 

 Matumizi ya Matrekta makubwa yameongezeka kutoka matrekta  2 

mwaka 2005 hadi matrekta 9 mwaka 2015 sawa na asilimia 350  
 

 Wilaya hadi sasa haina mradi wa kisasa wa Kilimo cha umwagiliaji, 

umwangiliaji unaofanyika ni wa asili katika mashamba ya mpunga. 

Eneo linalofaa kwa umwangiliaji ni hekta 2400 ambazo zinategemewa 

kutoa uzalishaji wa tani 6,400 baada ya mradi wa umwagiliaji wa 

bonde la mto Mwiruzi kujengwa. 

 

ZAO LA MNYORORO WA THAMANI 

Katika mpango wa serikali wa kuhakikisha ruzuku ya serikali katika 
kuendeleza Sekta ya Kilimo katika mipango ya Kilimo ya Wilaya (DADPs) 

inatumika kwa namna ambayo italeta matokeo yanayotrajiwa, mwaka 
2012/2013 ilianzisha utaratibu wa kila wilaya kuwa na zao moja ambalo 
litapata ruzuku ya serikali pamoja na wadau wengine wa maendeleo 
katika wilaya husika kwa hatua zote kuanzia uzalishaji, usindikaji hadi 

masoko.  
 
Utaratibu wa kupata zao husika kwa kila Wilaya ulihusisha wadau 
mbalimbali ndani ya Wilaya kwa kuainisha mazao yote makubwa 
yanayolimwa katika wilaya husika na baada ya mchakato mrefu wa 
majadiliano na uchambuzi wa kina wa kila zao wadau wanafikia 

makubaliano ya pamoja na kupata muafaka wa kuwa na zao husika. 

 
Kwa kufuata utaratibu huu Wilaya ya Biharamulo ilichagua zao la 
Muhogo kuwa ndio lipewe kipaumbele cha kuwekwa katika utaratibu wa 
mnyororo wa thamani. Hii ilitokana na ukweli kuwa zao hili linalimwa na 
asilimia kubwa ya wakulima na wakazi wa Wilaya hii, aidha ni zao ambalo 

soko lake ni kubwa ndani na nje ya wilaya na hata nje ya mipaka nchi 
katika nchi za Burundi, Rwanda, Kongo na Uganda ambako huuzwa 
kama mhogo mkavu ambao haujasindikwa ujulikanao kama “Makopa”. 
Hivyo wilaya iliona ni vema zao hili lihudumiwe katika hatua zake zote 
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kuanzia uzalishaji, mafunzo kwa wakulima, usindikaji na upatikanaji wa 

masoko. 
 
Zao hili lilianza kuhudumiwa kwa mfumo huu toka mwaka 2013/2014 na 

mwaka 2014/2015 ulikuwa mwaka wa pili wa utekelezaji wa mfumo huu. 
Kwa kipindi hiki cha miaka miwili wakulima 540 kutoka kwenye vikundi 
12 katika vijiji 12, ambapo kila mkulima ameweza kupatiwa mbegu pingili 
4,000 inayotosha ekari 1. Mbegu waliopatiwa ni aina ya MKOMBOZI na 
MEREMETA  ambazo huzalishwa na vituo vya utafiti kwa ajili ya 
kukabiliana au kukinzana na matatizo ya magonjwa ya muhogo ya 

BATOBATO na MCHIRIZI KAHAWIA. 
 

Aidha vikundi hivyo vimepatiwa mashine za kusaga nafaka 12 ambapo 
kila kikundi kimepatiwa mashine moja na  Vikundi 6 vya mwaka 
2013/2014 vilipatiwa mashine 12 za kuchakata muhogo (Cassava press 
mashine 6 & Cassava grater mashine 6). Kikundi kimoja cha Mihongora 

kimeweza kupatiwa trekta moja na zana zake ambazo ni jembe la plau, 
haro na tela. 
 
Wilaya inashirikiana na wadau 4 wa maendeleo ambao ni Uliokuwa Mgodi 
wa dhahabu wa TULAWAKA na sasa STAMIGOLD, RUDDO/CONCERN, 
MEDA, na COVER. Wadau hao wamechangia kuendeleza zao la mhogo 

kama ifutayvo 

 Mgodi wa dhahabu wa TULAWAKA (kwa sasa unajulikana kama 

STAMIGOLD). Mgodi ulisaidia mashine 4 za kuchakata muhogo kwa 
vikundi 2 vya Kijiji cha Mavota na kugharamia mafunzo ya usindikaji 
wa zao la muhogo kwa kutumia mashine walizopewa kwa wanakikundi 
wakulima wapatao ishirini (20). Pia kila mkulima alipatiwa mbegu ya 
muhogo kiasi cha pingili 4,000 inayotosha ekari moja. 

 RUDDO/CONCERN wamesaidia mashine seti 6 za kusindika muhogo 
kwa wajasiriamali 6 katika vijiji vya Kalenge, Isambara, 

Mihongora,Kasato, Nyantakara na Katahoka. Aidha wamefadhili ujenzi 
wa majengo 6 ya mashine hizo kwa zaidi ya asilimia 75. Vilevile 
wanategemea kutoa mashine nyingine mbili kabla ya mwezi Desemba 

2015 kwa wajasiriamali wengine wawili wa vijiji vya Kagondo na 
Kikomakoma ikiwa ni pamoja na ujenzi wa majengo ya mashine hizo. 

 MEDA (Taasis isiyokuwa ya Kiserikali) inayojihusisha na uzalishaji wa 

mbegu bora za muhogo inayokinzana na magonjwa mbalimbali ya 

muhogo ambayo inafanya kazi katika mikoa ya Mtwara, Lindi, Tanga 
na Dodoma na sasa wameweza kufika katika baadhi ya Wilaya Mikoa 
ya Kanda ya Ziwa na Biharamulo ikiwa mojawapo. Taasisi hii 
inafadhiliwa na Bill and Melinda Gates. Kutokana na ufadhili wa taasisi 
hii mpaka sasa maandalizi ya mashamba mawili ya mbegu ya msingi 
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yameandaliwa katika vijiji vya Kagondo shamba la ekari 3 na 

Nyakahura shamba la ekari 3. Mashamba haya yatakuwa na uwezo wa 
kuzalisha pingili 40,000 kwa ekari. Maafisa ugani 2 wamepatiwa 
mafunzo ya uzalishaji bora wa mbegu huko Bunda. Mashamba 9 ya 

mfano yataanzishwa katika vijiji vya Kagondo, Nyakahura, Nyabusozi, 
Isambara na Mihongora mashamba matano (5). 

 Shirika la COVER ambalo lilihusika kutoa mafunzo kwa Maafisa 

wawili kutoka Makao Makuu ya Idara na wajasiliamali 24. Mafunzo 
haya yalihusu Usindikaji (Processing), Ufungashaji (Packaging) na 
Maswala ya Masoko (Marketing).  
 

7.2  MIFUGO 

 

Katika mkakati wa kuboresha uzalishaji na mchango wa sekta ya 

mifugo kwenye pato la taifa, msukumo ni kuongeza uzalishaji na ubora 

kuliko uwingi wa mifugo kwa eneo 

 

Mafanikio; 

 Idadi ya wataalamu wa mifugo wameongezeka kutoka watumishi 7 

mwaka 2005 hadi watumishi 14 mwaka 2015. Hii ni sawa na ongezeko 

la asilimia 100. Kwa sasa idara ina mahitaji ya watumishi 45  

 Dawa za kuogesha mifugo zenye Ruzuku ya Serikali zimeongezeka 

kutoka lita 0 mwaka 2005 hadi lita 1,800 mwaka 2015.  Uogeshaji huo 

umewezesha kupunguza vifo vitokanavyo na magonjwa ya kupe kutoka 

asilimia 21 mwaka 2010 hadi asilimia 12 Machi, 2015  

 Idadi ya Wataalamu waliopatiwa mafunzo ya uhamilishaji (Artificial 

Insemination) imeongezeka toka 0 mwaka 2005 na kufikia 4 mwaka 
2015.  

 Ng’ombe waliohamilishwa wameongezeka toka 0 mwaka 2005 hadi 154 

mwaka 2015 na tayari ng’ombe chotara 116 wamezaliwa.  

 Elimu kupitia mashamba darasa ya ufugaji imeongezeka kutoka 

Mashamba darasa 0 mwaka 2005 hadi 34 mwaka 2015. 

 Idadi  ya wafugaji waliopata mafunzo ya ufugaji bora imeongezeka toka 

208 mwaka 2005 hadi 1,020 sawa na ongezeko la asilimia 292.3 

 Malambo ya maji yakunywesha mifugo yameongezeka toka malambo 2 

mwaka 2005 hadi malambo 7 mwaka 2015 sawa na asilimia 250. 

 Idadi ya Minada imeongezeka toka 1 mwaka 2005 hadi 4 mwaka 2015 

ambayo imewawezesha wafugaji kuuza mifugo yao kwa urahisi. Aidha, 
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wastani wa ng’ombe 21,033 huuzwa kwa mwaka na kuwaingizia 

wafugaji wastani wa Tsh. 8,413,200,000. 

 Ng’ombe wa maziwa wamepungua toka 378 mwaka 2005 hadi kufikia 

234 mwaka 2015 sawa na asilimia 38.1 hii imetokana na wafugaji 

wengi kuuza mifugo yao kutokana na idadi ya wafugaji wengi kupata 

elimu ya ufugaji wa kisasa unaohamasishajamii kuwa na idadi ndogo 

ya mifugo na wenye tija . 

 Vifo vya ndama kabla ya kufikia mwaka mmoja kutokana na magonjwa 

yaenezwayo na kupe vimepungua toka asilimia 34 mwaka 2005 hadi 

12 mwaka 2015. 

 Mbwa waliochanjwa dhidi ya kichaa cha mbwa wameongezeka toka 

mbwa 670 mwaka 2005 hadi kufikia mbwa 2,314 hadi mwezi Desemba 

2014. Sawa na ongezeko la asilimia 245 na matukio ya watu kuumwa 

na mbwa wanaosadikika kuwa na kichaa cha mbwa umepungua hadi 

kufikia 2 kwa mwaka 2015 

 Ng’ombe waliochanjwa dhidi ya ugonjwa wa chambavu wamepungua 

kutoka  20,493 mwaka 2005 hadi kufikia 9,493 mwaka 2015.  

 Ukusanyaji wa mapato yatokanayo na minada ya mifugo yameongezeka 

kutoka Tshs. 1,600,000/=   mwaka 2005 hadi Tshs 111,461,000 

mwaka 2015. Mapato haya ni kwa Halmashauri na Serikali Kuu sawa 

na ongezeko la Tshs. 109,861,000/= 

Takwimu za mifugo iliyopo katika Wilaya yetu ya Biharamulo ni kama 

inavyoonekana katika jedwali hapo chini. 

Jedwali Namba 3: Takwimu za Mifugo kuanzia mwaka 2005-2015 

AINA YA MIFUGO IDADI YA MIFUGO 

MWAKA 2005 

IDADI YA MIFUGO 

MWAKA 2015 

Ng’ombe wa asili 99,018 100,502 

Ng’ombe wa maziwa 1,106 234 

Mbuzi wa asili 97,994 49,470 

Mbuzi wa maziwa 265 0 

Kondoo 11,089 4,742 

Nguruwe 256 686 

Kuku wa asili 101,081 70,940 

Kuku wa mayai 426 1,964 

Bata 33,693 2,192 

Sungura 719 209 



 

 

 

 

12 

Mbwa 5,413 3237 

Punda 211 61 

Paka 3,064 1,217 
*** Mwaka 2005 Halmashauri ilikuwa imungana na Chato*** 

Chanzo: Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) 

7.3 UVUVI 

Mafanikio: 

 Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo haina shughuli za Uvuvi 

unaofanywa kwenye maziwa na mito, uvuvi uliopo ni wa Mabwawa 

 Mwaka 2005 kulikuwa na mabwa 12 ambayo yalikuwa yazalisha kg 

2400 za samaki na mwaka 2015 Wilaya   ina jumla ya mabwa 24 

kati ya hayo mabwawa 6 yanamilikiwa na vikundi  ambayo 

yamezalisha kg 3,800 za samaki.  

 Elimu kuhusu ubora na uhifadhi mzuri wa samaki imetolewa kwa 

vikundi 6 vya wafugaji wa samaki. 

 

7.4 USHIRIKA NA SACCOS 

       Mafanikio: 

 Idadi ya vyama vya Ushirika vya Akiba na mikopo (SACCOS) 

vimeongezeka kutoka vyama 10 mwaka 2005 hadi 30 mwaka 2015 

sawa na asilimia 200. 
 

 Idadi ya wanachama imeongezeka kutoka 2,507 mwaka 2005 hadi 

6,714 mwaka 2015 kati yao wanawake ni 1,435 na wanaume ni 
5,279 sawa na ongezeko la asilimia 168. 

 Mtaji umeongezeka kutoka sh. 106,236,000/= mwaka 2005 hadi 

kufikia Tsh. 1,657,813,000/= mwaka 2015; hii ikiwa sawa na 

ongezeko la Tsh. 1,551,577,000/= sawa na asilimia 1461 Ongezeko 
hili limesaidia sana kubadili maisha ya wanachama. 

 Kwa mwaka 2005 jumla ya SACCOS 3 zilipata  mikopo yenye thamani ya  

Tsh 945,000 na mwaka 2015 SACCOS 6  zimepata mkopo wenye thamani 

ya Tshs 12, 069,029,000/= asilimia 85.8% imerejeshwa. Kiasi cha sh 

1,713,818,000/= hakijarejeshwa bado kipo katika mzunguko wa 

biashara na kipo ndani ya muda wa marejesho. 
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 Jumla ya wajasiriamali 2,515 walipata mkopo wa Tshs. 

1,157,221,000/= (kutoka kwenye mabenki na taasisi za fedha 

wakiwemo wanaume 1,121 na wanawake  809 ( watu   Binafsi   

1,930  na  vikundi  77  vyenye jumla ya watu 585). Mikopo hii 

iliongeza ajira kwa watu 2,515 wakiwemo wanaume 1,025  na 

wanawake 1,490.  

 Idadi ya vyama vya ushirika vya mazao vimeongezeka kutoka vyama 

8  mwaka 2005 hadi vyama 11 mwaka 2015 sawa na asilimia 120 

8 MIKOPO YA WANAWAKE NA VIJANA 

7.3 Mikopo kwa wanawake 

Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo ilianza kutoa mikopo ya wanawake 

na vijana kuanzia mwaka 2004. Katika mwaka wa fedha 2004/2005 ilitoa 

mikopo kwa vikundi vya wanawake na vijana Tshs. 8,000,000/=. Hadi 

kufikia mwaka 2015 Halmashauri ya Wilaya imechangia na kuvikopesha 

vikundi vya wanawake kiasi cha Tsh 60,874,000/= kutoka katika vyanzo 

vyake vya ndani ikilinganishwa na Tsh 8,000,000/= zilizotolewa kwa 

kipindi cha mwaka 2005. 

 

Jedwali Na 4: Mikopo ya wanawake na vijana 2005 – 2015 

Chanzo: Mkurugenzi Mtendaji (W) 

MWAKA IDADI YA 

VIKUNDI  

IDADI YA 

WATU 

WALIO 
NUFAIKA 

THAMANI YA 

MIKOPO  

(TSHS) 

FEDHA 

ZILIZORE 

JESHWA 

BAKI MAELEZO 

2005/06 16 196 - - -  

2006/07 73 318 - - -  

2007/08 72 357 8,000,000 8,000,000.00 -  

2008/09 40 234 -  -  

2009/10 35 196 13,000,000 13,000,000.00 -  

2010/11 45 372 - - -  

2011/12 71 440 -  - Madeni 

yanafuatiliwa 2012/13 84 743 27,830,000 26,200,000 1,630,000 

2013/14 62 502 24,501,400 22,021,050 2,480,350 
Wanaendelea 

kurejesha. 

2014/15 8 87 13,300,000.00 0 13,300,000  

JUMLA 498 3,358 86,631,400.00  69,221,050.00 17,410,350.00    
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8.2 MIKOPO KWA VIJANA 

Mikopo ya vijana imeongezeka kutoka 0 mwaka 2005 hadi kufikia Tsh. 
22,274,000/= mwaka 2015 

 
CHANGAMOTO  
Baadhi ya wakopaji hawarejeshi kwa wakati jambo linalopelekea 

kufikishwa mahakamani. 
 

UTATUZI 
Msisitizo umekuwa ukiwekwa kwa SACCOS/Vikundi vinavyopewa mikopo 
kurejesha kwa wakati na kuheshimu masharti ya mkopo ili kuwezesha 

SACCOS zingine pamoja na vikundi kuendelea kukopa. 
 
Halmashauri ya Wilaya katika bajeti ya mwaka 2015/16 imetenga kiasi 

cha Tshs. 45,647,600/= kwa ajili ya mikopo ya vikundi vingine vya 

wanawake, lengo likiwa ni kuviwezesha vikundi vingi zaidi kufaidika na 

utaratibu huu wa kuinua akina mama kiuchumi. Hadi kufikia tarehe 

30/05/2015 kiasi cha Tshs 37,492,500/= sawa na asilimia 78.8 tayari 

kimerejeshwa  

 
Halmashauri ya Wilaya katika bajeti ya mwaka 2015/2016 imetenga kiasi 

cha Tshs. 45,647,600/= kwa ajili ya kuvikopesha vikundi 14 mbalimbali 

vya vijana kupitia SACCOS ya Vijana kutokana na azma hiyo ya kuinua 

vijana kiuchumi kwa mwaka 2015/16. 

9 ARDHI, MALIASILI NA MAZINGIRA 

Mafanikio:- 

 Elimu juu ya mpango wa matumizi bora ya ardhi kwa vijiji 8 

imetolewa kwa mwaka 2005 hadi 2015 zoezi hili ni endelevu. 

 Jumla ya viwanja 828 vimepimwa Biharamulo Mjini na 

Nyakanazi na ujenzi wa majengo mbalimbali unaendelea. 

 Uhifadhi wa vyanzo vya maji umeongezeka kutoka vyanzo vya 

maji 280 mwaka 2005 hadi kufikia vyanzo vya maji 360 mwaka 

2015 sawa na asilimia 29 

 Matukio ya uchomaji moto yamepungua kwa asilimia 30, kutoka 

asilimia 80 mwaka 2005 hadi asilimia 50 mwaka 2015; 

 Jumla ya miche ya miti 15,291,000 imepandwa kati ya mwaka 

2005 na 2015 na jumla ya miti 14,285,000 sawa na asilimia 
93.4 ya miti yote iliyopandwa imepona na inaendelea kukua 
vizuri;     
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  Matumizi ya mizinga ya kisasa na kiasili yameongezeka kutoka 

mizinga 471 mwaka 2005 hadi mizinga 1,632 mwaka 2015 sawa 
na asilimia 246 

 Uzalisha wa asali na nta kwa mwaka 2005 ulikuwa Kg 97,764.3 

yenye thamani ya Tshs 58,658,580/=  na kg 391.7 za nta   yenye 
thamani ya Tshs.1,175,100/=. Mwaka 2015 uzalishaji wa asali  

ulikuwa ni kg 977,643 yenye thamani ya Tshs 586,585,800  
sawa na ongezeko la uzalishaji wa asilimia 900 na nta kg 3,917 
yenye thamani ya Tshs 11,751,000  

 Uandaaji wa mpango wa matumizi bora ya ardhi mwaka 2005 

haukufanyika katika vijiji na mwaka 2014/2015 mpango 

umefanyika katika Vijiji 8 vya; Isambara, Nyabusozi, Kasato, 

Ntumagu, Katahoka, Runazi, Kagondo na Kalenge. 

 Hatimiliki za ki-mila ziliandaliwa 0 mwaka 2005 na mwaka 

2014/2015 hatimiliki 1,272 ziliandaliwa kwa wananchi wenye 

mashamba husika.  

 Mwaka 2005 kulikuwa na Masijala za ardhi 0 na mwaka 2015 

Wilaya ina masijala za ardhi za vijiji 9 kati yake masijala 3 

zimejengwa na 6 zimekarabatiwa 
 

10  ELIMU 

Ibara ya 85 (a-g) ya Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2010 
inaelekeza kuboresha, kuimarisha na kupanua elimu bora katika 

ngazi zote.  
 

Katika kuboresha elimu ya msingi na sekondari sekta ya elimu 
imepata mafanikio katika kipindi cha mwaka 2005 hadi 2015 kama 
ifuatavyo:- 
 

10.1 Elimu ya Awali: 

Mwaka 2005 wilaya ilikuwa na shule za Awali 26 zenye jumla ya 

wanafunzi 745 wavulana 412 na Wasichana 333. Hadi kufikia 

mwaka 2015 shule za Awali zimeongezeka na kufikia shule 88 zenye 

jumla ya wanafunzi 11,704 Wavulana 5,991 na Wasichana 5,713 

sawa na ongezeko la asilimia 238. 
 



 

 

 

 

16 

10.2 Elimu ya Msingi:- 

Uandikishaji wanafunzi darasa la Kwanza umeongezeka kutoka watoto 

4,988 mwaka 2005 hadi kufikia wanafunzi 18,751 mwaka 2014/2015 

sawa na ongezeko la asilimia 276. 

 

Idadi ya shule za msingi imeongezeka toka Shule 70 mwaka 2005 hadi 

kufikia shule 88 mwaka 2015. Kati ya hizo 85 ni za serikali, 3 ni za 

binafsi/mashirika sawa na ongezeko la asilimia 26. 

 
Idadi ya wanafunzi wa darasa la I-VII katika shule za Serikali 

imeongezeka kutoka wanafunzi 30,746(wavulana 15,101, wasichana 

15,645)  mwaka 2005 hadi kufikia wanafunzi 56,905 (wavulana 

28,577, wasichana 28,328) mwaka 2015 sawa na ongezeko la asilimia 

85% 
 

Idadi ya walimu kwa mwaka 2005 ilikuwa 401 hadi mwaka 2015 
Wilaya ina jumla ya walimu 1532 walimu wa kike 566 na walimu 

wakiume 966.  Hata hivyo bado kuna mahitaji ya walimu 248 hii 
imetokana na uwingi wa wanafunzi wanaosajiliwa kuingia darasa la 
kwanza. 

 

Uwiano wa walimu kwa wanafunzi umeboreka  kutoka 1:63 mwaka 2005 

hadi 1.56 mwaka 2015 ambao ni chini ya malengo ya Kitaifa (MKUKUTA) 

ya 1:45.  
 

Idadi ya nyumba za walimu zimeongezeka kutoka 84 mwaka 2005 hadi 
nyumba 213 kwa mwaka 2015. Mahitaji ni kuwa na Nyumba 841 
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Ujenzi wa nyumba za walimu Shule ya Msingi Mkunkwa 

 
 

Kwa mwaka 2005 uwiano wa kitabu kwa wanafunzi ulikuwa 1.4 na kwa 
mwaka 2015 uwiano wa kitabu kwa wanafunzi (BPR) umeboreka kufikia 
uwiano 1:3 hivyo lengo la kitabu 1:1 bado halijafikiwa  
 

Uwiano wa madawati kwa wanafunzi umeboreka  kutoka dawati 1:5 
mwaka 2005 hadi kufikia dawati 1:4 mwaka 2015 

 

Kiwango cha ufaulu kwa mtihani wa darasa la saba kimepanda kutoka 
asilimia 72.5 mwaka 2006  hadi asilimia 89.14 mwaka 2014. Kwa 

matokeo hayo  wilaya imeshika nafasi ya pili kitaifa kwa miaka miwili 
mfululizo;  
Idadi ya wanafunzi waliochaguliwa kuingia kidato cha kwanza imendelea 
kubaki asilimia 100 kutoka mwaka 2006 hadi asilimia 100 mwaka 2014.  
Sababu kubwa iliyochangia kufikia asilimia 100 ni pamoja na;-  
 

 Jitihada kubwa zinazofanywa na walimu kutoa elimu bora na 

kuhakikisha walimu wanakamilisha mtaala kwa wakati 
 Kuboreka kwa mazingira ya kufundishia na kujifunzia 

kunakofanywa na serikali kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo 
Wilayani.  
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Jedwali 5: linaloonyesha ufaulu kwa mwaka 2006 hadi 2015 

MWA
KA 

WALIOSAJILIWA 
WALIOFANYA 

MTIHANI 
% 

WALIOFAULU 

% 

WALIOCHAGULIW
A KUINGIA 

KIDATO CHA I % 

ME KE  JML ME KE JML ME KE  JML ME KE JML 

2006 
255
5 

1878 
443
3 

253
6 

184
5 

438
1 

98.8
27 

236
1 

158
0 

3941 89.957 
236
1 

1580 
394
1 

100 

2007 
116
2 

742 
190
4 

113
6 

720 
185
6 

97.4
79 

100
9 

539 1548 83.405 
100
9 

539 
154
8 

100 

2008 
209
9 

2032 
413
1 

206
3 

199
2 

405
5 

98.1
6 

157
0 

222
3 

3793 93.539 
157
0 

2223 
379
3 

100 

2009 
204
5 

2170 
421
5 

204
4 

217
0 

421
4 

99.9
76 

184
0 

195
3 

3793 90.009 
184
0 

1953 
379
3 

100 

2010 
142
6 

1538 
296
4 

139
0 

148
7 

287
7 

97.0
65 

108
5 

100
1 

2086 72.506 
108
5 

1001 
208
6 

100 

2011 
122
2 

1253 
247
5 

119
1 

112
7 

231
8 

93.6
57 

979 927 1906 82.226 979 927 
190
6 

100 

2012 
139
0 

1540 
293
0 

133
2 

149
0 

282
2 

96.3
14 

111
7 

119
5 

2312 81.928 
111
7 

1195 
231
2 

100 

2013 
133
3 

1358 
269
1 

128
9 

132
0 

260
9 

96.9
53 

113
3 

110
0 

2233 85.588 
113
3 

1100 
223
3 

100 

2014 
138
0 

1389 
276
9 

132
8 

135
2 

268
0 

96.7
86 

121
6 

117
3 

2389 89.142 
121
6 

1173 
238
9 

100 

2015 
141
8 

1546 
296
4 

                        

Chanzo : Mkurugenzi Mtendaji (W) 

 

Vyumba vya Madarasa kwa mwaka 2005 vilikuwa 350 hadi mwaka 2015 

vimeongezeka na kufikia vyumba  599 ikiwa ni ongezeko la vyumba 249 

sawa na asilimia 71. Hata hivyo bado kuna upungufu wa vyumba vya 

madarasa 837  

 

Matundu ya vyoo kwa mwaka 2005 vilikuwa 477 na kwa mwaka 2015 

vyoo  vimekuwa 1,169. 0ngezeko la matundu ya vyoo 692 sawa na 

asilimia 145. 
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10.3 Elimu ya Sekondari: 

Wilaya imepata mafanikio makubwa katika utoaji wa huduma ya elimu ya 
sekondari katika kipindi cha kuanzia mwaka 2005 hadi juni 2015 kama 
ifuatavyo:- 

 Wilaya ya Biharamulo ina Shule 20 za Sekondari, kati ya hizo Shule 

18 ni za Serikali na shule 2 za dhehebu la dini.  

 Idadi ya shule za serikali imeongezeka kutoka 3 mwaka 2005 hadi 

18 mwaka 2015 sawa ongezeko la asilimia 500;  

 Idadi ya shule zisizo za serikali imeongezeka kutoka 1 mwaka 2005 

hadi 2 mwaka 2015 sawa na asilimia 100. 

 Shule za Sekondari za Serikali zenye “A Level”zimeongezeka kutoka 

0 mwaka 2005 hadi 5 mwaka 2015.   

 Shule za sekondari zisizo za serikali zenye “A Level” imebakia kuwa 

mmoja (1) tangu mwaka 2005 hadi mwaka 2015. Shule hiyo inaitwa 

Katoke Seminari   

 Vyumba vya maabara vimeongezeka toka vyumba 2 mwaka 2005 

hadi vyumba 15 mwaka 2015 na vyumba 39 vipo hatua mbalimbali 

za ujenzi  

 Aidha Wilaya ina Wanafunzi 8,756 wakiwemo Wavulana 5,340 na 

Wasichana 3,416.  Kuna Walimu 630 wakiwemo wanaume 398 na 

wanawake 232. Wilaya ina upungufu wa Walimu 72 wa sayansi.  

 Uwiano wa mwalimu kwa wanafunzi ulikuwa 1:50 kwa  mwaka 

2005, hadi mwaka 2015 uwiano wa mwalimu kwa wanafunzi ni 1:13 

 Vyumba vya madarasa vimeongezeka kutoka 71 mwaka 2005 hadi 

151 mwaka 2015 sawa na asilimia 113 

 Hosteli zimeongezeka kutoka 0 mwaka 2005 hadi 14 mwaka 2015 

 Idadi ya walimu imeongezeka kutoka 85 mwaka 2005 hadi 667 

mwaka 2015 sawa na ongezeko la asilimia 685 

 

 

10.4 Ufaulu wa Mtihani wa Kitaifa  wa Kidato cha Pili 
mwaka 2005 - 2015 

Mwaka 2005 jumla ya wanafunzi 320 walioandikishwa kufanya mtihani 

(Wavulana168 na Wasichana 152). Waliofanya mtihani walikua Jumla ya 

wanafunzi 320 (Wavulana168 na Wasichana 152.) Waliofaulu walikua 

Jumla ya wanafunzi 285 (Wavulana150 na Wasichana 135) sawa na 
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asilimia 89 Walioshindwa walikuwa Jumla ya wanafunzi 35 (Wavulana 18 

na Wasichana 17.) 

Mwaka 2010 jumla ya wanafunzi 1685(wavulana 957, wasichana 728) 

walijiandikisha kufanya mtihani wa kumaliza kidato cha pili. Waliofaulu 

walikuwa 1302(wavulana 766, wasichana 536), walioshindwa walikuwa 

383 (wavulana 191, wasichana 192) 

Mwaka 2014 jumla ya wanafunzi 1,256 walioandikishwa kufanya mtihani 

(Wavulana 668 na Wasichana 588). Waliofanya mtihani walikua Jumla ya 

wanafunzi 1,256 (Wavulana 668 na Wasichana 588.) Waliofaulu walikua 

Jumla ya wanafunzi 1,112 (Wavulana 636 na Wasichana 456) sawa na 

asilimia 89 Walioshindwa walikuwa Jumla ya wanafunzi 85 (Wavulana 32 

na Wasichana 53) 

 

10.5 Ufaulu wa Mtihani wa Kitaifa  wa Kidato cha Nne mwaka 
2005-2015  

Mwaka 2005 jumla ya wanafunzi 271(wavulana 143 na wasichana 128) 

walijiandikisha kufanya mtihani wa kidato cha nne. Wanafunzi  waliopata 

daraja la I ni 10 (wote wavulana),  daraja II walikuwa  36( wavulana 25, 

wasichana 11).  Daraja la III walikuwa 54(wavulana 31, wasichana 23), 

daraja la IV walikuwa 80(wavulana 27, wasichana 53), Walioshindwa 

walikuwa 60 (wavulana 35 na wasichana 25) na ambao hawakufanya 

mtihani walikuwa 31(wavulana 15, wasichaan 16) 

Mwaka 2014 jumla ya wanafunzi 687 (wavulana 394, wasichana 293) 

walijiandikisha kufanya mtihani. Wanafunzi waliopata daraja la I 

walikuwa 38(wavulana 31, wasichana 7), daraja II  walikuwa 74(wavulana 

43, wasichana 31), daraja la III walikuwa 124(wavulana 83, wasichana 

41),  daraja la IV walikuwa  257(wavulana 145, wasichana 112)   

Walioshindwa walikuwa 180(wavulana 85,wasichana 95) na ambao 

hawakufanya mtihani walikuwa 14(wavulana 7 , wasichana 7)  
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10.6 Elimu ya Ualimu:- 

Kwa mwaka 2005 hapakuwa na chuo cha Ualimu na kwa mwaka 2015, 

Wilaya ina Chuo 1 cha Ualimu cha Nyamahanga kinachomilikiwa na 

dhehebu la Kipentekoste.  
 

10.7 Elimu ya Ufundi:-  

Mwaka 2005 wilaya ilikuwa na vyuo 2 (kabla ya kuanzishwa Wilaya ya 

Chato) na kwa mwaka 2015 Wilaya ina vyuo vya ufundi viwili (2) (Chuo 

cha Maendeleo ya Wananchi – Rubondo na Chuo cha Mafunzo ya Ufundi 

wa magari – Biharamulo Vocation Training Center). Lengo kuu ni kutoa 

elimu ya kuwawezesha vijana kujitegemea na kujiajiri katika fani 

mbalimbali. 
 

11 AFYA 

Ibara ya 86 (a–m) ya Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2005 
inaelekeza kuboresha huduma za Afya. Na kwa kuzingatia pia 

malengo ya millennia lengo namba 4,5 na 6 yanayosema kwamba 
;kupunguza vifo vya watoto wenye umri chini ya miaka 5, kuboresha 
huduma za afya za uzazi na kudhibiti UKIMWI,Malaria, na 

magonjwwa mengineyo. Kwa kuzinga malengo hayo wilaya imepata 
mafanikio kama ifuatavyo;-  

 

 Zahanati zimeongezeka kutoka 15 mwaka 2005 hadi 24 mwaka 

2015; kati ya hizo 3 ni za Mashirika ya Dini na 2 ni za watu 
binafsi sawa na ongezeko la asilimia 60; 

 Vituo vya afya vimeongezeka kutoka 2  mwaka 2005 hadi 5 

mwaka 2015 vituo vyote vinamilikiwa na Serikali, ambavyo ni 
Nyabusozi, Nyakanazi, Rukaragata, Kalenge na Nyakahura sawa 
na ongezeko la asilimia 150 
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Ujenzi wa jengo la upasuaji Kituo cha afya Kalenge 

 Hospitali imebakia kuwa 1 hadi sasa ambayo inamilikiwa na 

dhehebu la dini. 

 Kiwango cha wajawazito wanaojifungulia katika vituo vya 

kutolea huduma za afya na kuhudumiwa na wahudumu wenye 
mafunzo zimeongezeka kutoka asilimia 48.2 mwaka 2005 hadi 
asilimia 68 mwaka 2015 

 

 Vifo vya akina mama wajawazito (katika vizazi 100,000)  

vimepungua kutoka 105/100,000 mwaka 2005 hadi 
68/100,000 mwaka 2015 

 

11.1 Chanjo za watoto chini ya mwaka mmoja zimeongezeka 
kama ifuatavyo:- 

 Polio (kutoka 78% mwaka 2005 hadi 91.6% mwaka 2014); 

 BCG (kutoka 89.3% mwaka 2005 hadi 97.9% mwaka 

2014); 

 DPT HB (kutoka 80.6% mwaka 2005 hadi 93.4% mwaka 

2014); 

 Pepopunda kwa wajawazito kutoka 70.5% mwaka 2005 

hadi 89.9% kwa mwaka 2014); 

 Surua (kutoka 81% mwaka 2005 hadi 91% mwaka 2014). 

 

 Vifo vya watoto wachanga (IMR) chini ya mwaka mmoja 

vimepungua kutoka 16/1000 (2005) hadi 3/1000 (2014); 
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 Vifo vya watoto chini ya miaka mitano vimepungua  kutoka  

23/1000  mwaka 2005 hadi 9/1000 mwaka 2014 sawa na 
asilimia 61; 

 

 Vyandarua 27,525 vyenye dawa ya kuua mbu viligawiwa kwa 

akina mama wajawazito na 15,668 viligawiwa kwa watoto 
chini ya miaka mitano. 

 

 Kaya 42,924 kati ya 44,164 sawa na asilimia  97.2  

zilipuliziwa dawa ya ukoko ya kuua mbu waenezao ugonjwa wa 

malaria  

 Maambukizi ya ugonjwa wa malaria katika jamii yamepungua 

kutoka wagonjwa 156/1,000  mwaka 2005 hadi 122/1,000 

kufikia mwaka 2014 

Uwepo wa watumishi wa Afya. 

 Waganga (Madaktari, Tabibu na Tabibu wasaidizi) walikuwa 

36 mwaka 2005  hadi 45 mwaka 2015 sawa na ongezeko la 

asilimia 25; 

 Wauguzi na wahudumu wa afya walikuwa 102 mwaka 2005 

hadi 271 mwaka 2015 sawa na ongezeko la asilimia 166; 

 

 
Jengo la ofisi ya Mganga mkuu wa wilaya 
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11.2 Upatikanaji wa Dawa na Vifaa vya Tiba 

Upatikanaji wa Dawa na vifaa vya tiba kwa mwaka 2005 ni wa 

kuomba kulingana na mahitaji ya kituo kutokana na magonjwa 

yaliyopo maeneo husika (ILS) pia MSD wanasafirisha Dawa hadi 

kituo vya tiba. Pia Mfumo wa DRF unasaidia upatikanaji wa dawa 

katika vituo vyote vya tiba. 

 

11.3 UKIMWI 

Maambukizi ya Virusi vya UKIMWI yamepungua kutoka asilimia 

10.8 mwaka 2005 hadi asilimia 3.2 mwaka 2015; 
 

Wagonjwa wanaopata matibabu ya dawa za ARV wameongezeka 

kutoka 230 mwaka 2005 hadi 3,863 mwaka 2014  
 

Watu waliojitokea kupima afya zao kwa hiari wameongezeka kutoka 
1,859 mwaka 2005 hadi 97,920 mwaka 2015  
 

Vituo vya utoaji  ushauri nasaha na dawa za kupunguza makali ya 
UKIMWI (CTC) vimeongezeka kutoka 2 mwaka 2005 hadi 11 mwaka 
2015. Pia kuna huduma ya tohara kama kinga ya HIV inayotolewa 

katika kituo cha afya bila malipo yoyote 
 

12 Ustawi wa Jamii 

12.1 Ukomeshaji wa ajira kwa watoto 

Suala la ajira kwa watoto sio kubwa katika Halmashauri yetu hasa baada 

uboreshaji wa elimu ya msingi kupitia programu ya MMEM na programu 

ya elimu sekondari (MMES). Programu hizo zimesaidia kuandikisha 

watoto wanaliokuwa na umri wa kwenda shule na kumaliza elimu ya 

msingi na kuendelea na elimu ya sekondari baada ya serikali kujenga 

shule ya sekondari kila kata. Pia baada ya kuwaondoa wachimbaji wadogo 

katika eneo la moja moja na West zone kule Mavota na kupungua 

upatikanaji wa madini ya dhahabu katika eneo la Busiri. Bado tuna 

himiza jamii kuwapa watoto haki zao za msingi ili watoto wasikimbilie 
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kutafuta vibarua.  Jamii itaendelea kuhimizwa kuwalea watoto na 

kuwasaidia wale wanao ishi katika mazingira hatarishi.  

 

12.2 Watoto walemavu 

Jumla ya watoto 22 (wakiume 14 na wakike 8) wenye ulemavu wa ngozi 

walikuwa wametambuliwa katika kipindi cha kuanzia mwaka 2013/14 

hadi 2014/2015. Halmashauri imewapeleka watoto hawa katika maeneo 

yenye ulinzi Mugeza S/M na Kituo cha Kabanga Kasulu kwa ajili ya 

malezi, makuzi na kuwapatia fursa ya masomo. Kati ya watoto hao watoto 

16 (Me - 10 na Ke - 6) wako katika Shule Maalum ya Mugeza iliyoko 

wilaya ya Bukoba. Watoto 6 (Me - 4 na Ke – 2) pamoja na wazazi/walezi 

wao wamepelekwa katika kituo cha Malezi ya watu wenye ulemavu cha 

Kabanga, wilayani Kasulu. Kwa wale wanao soma katika shule ya Mugeza, 

sehemu kubwa ya mahitaji yao yanagharamiwa na Halmashauriya wilaya.  

 

12.3 Watoto yatima na walio katika mazingira hatarishi 

Hadi kufikia juni 2015 jumla ya watoto 6513 (Ke - 3193 na Me – 3320) walioko 

katika mazingira hatarishi walikuwa wametambuliwa kutoka kata zote 15. 

Idadi ya watoto wanaosomeshwa na Halmashauri kwa kushirikiana na 

wadau mbalimbali imeongezeka kutoka watoto 380 (Ke - 108 na Me – 172)   

mwaka 2010/2011 hadi watoto 784 (Ke - 376 na Me – 408) mwaka 

2014/2015. Halmashauri kwa upande wake imeendelea kugharamia nauli 

za kwenda na kurudi shuleni pamoja na kuwalipia ada baadhi ya 

wanafunzi walio na uhitaji mkubwa. Jumla ya wanafunzi 46, (wakiwemo 

19 wakike na 27 wa kiume) wamelipiwa ada kufikia mwaka 2014/15 

ikilinganishwa na wanafunzi 40 (Ke - 14 na Me – 16)  waliolipiwa ada mwaka 

2010/2011.   
 

Wadau wa maendeleo wametoa mchango mkubwa kwa kusaidia juhudi za 

Halmashauri katika kuwasaidia watoto walio katika mazingira hatarishi 

kama ifuatavyo;  

 Kampuni ya African Barrick kupitia uliokuwa mgodi wa TULAWAKA 

ambao ulifadhili wanafunzi 38 kusoma katika chuo cha VETA 

Shinyanga.  
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 Kanisa la Anglican (Tumaini Fund) lilipa ada kwa ajili ya wanafunzi 

374  (Ke-179 na Me–195)  katika shule 18 za sekondari kwa 

gharama ya Tshs. 7,480,000. Kwa upande wa misaada kwa ajili ya 

kuwawezesha wanafunzi kufanya Mitihani, Tumaini Fund iliwezesha 

wanafunzi 257 (Ke-113 na Me–144) wa kidato cha pili kufanya 

mitihani yao, kwa gharama ya Tshs. 2,570,000/=. Pia kiasi cha 

Tshs. 9,850,000/= kilitolewa na shirika hili kuwezesha wanafunzi 

197 (Ke-78 na Me–99) wa kidato cha nne  kufanya mitihani yao 

kufikia mwaka 2014/2015.  

 

Mkakati kuhakikisha ulinzi na usalama kwa watu wanaoishi katika 
Mazingira Hatarishi vijijini ikiwa pamoja na walemavu wa ngozi 
umeishatolewa kwa Watendaji wa Kata na vijiji kwa utekelezaji. Mkakati 

huo ni    
a) Vijiji na vitongoji vyote vitoe ulinzi wa kutosha kwa watu wenye 

ulemavu, kwa njia ya ulinzi shirikishi hususan kwa kuwashirikisha 
Vijana waaminifu na kuweka utaratibu wa kuwawezesha kadiri 
itakavyoonekana inafaa; 

b) Maafisa Watendaji wa Vijiji waanzishe, watunze na kutumia daftari 

la utambuzi wa wageni wote wanaofika kijijini, au kitongojini ili 
matendo yao yaweze kudhibitiwa; Daftari hilo ni budi lionyeshe:  

Tarehe mgeni alipofika kijijini, Jina kamili  la Mgeni, Jina la 
mwenyeji wake, Uhusiano wake na Mwenyeji wake, Sababu za 
kufika hapo kijijini, Jina la kitongoji cha mwenyeji wake, Jina la 
Mwenyekiti wa kitongoji hicho,  Muda ataokaa hapo kijijini na  

Tarehe ya kuondoka.  
c) Utamaduni uliokuwapo hapo nyuma, wa kuwauliza na kuwahoji 

wageni wote wasiofahamika kijijini ufufuliwe na kuzingatiwa 
kikamilifu, 

d) Namba za simu za OCD/OC-CID Biharamulo na RPC/RCO, 
zilitolewe kwa ajili ya kusaidia na kurahisisha mawasiliano kati ya 

watu wenye ulemavu wa ngozi na vyombo vya dola endapo  wataona 

mazingira yanayotia mashaka. 

  

12.4 Wazee 

Wilaya yetu inaendelea kufanya utambuzi wa wazee katika vijiji na kata 

zote. Kufikia mwezi Juni 2015 jumla ya wazee 4343 kutoka katika kata 

10, walikuwa wametambuliwa wakiwa katika makundi yafuatayo: 
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UMRI 60  - 70 71 - 80 81+ JUMLA 

IDADI YA 
WAZEE 

2797 1084 462 4343 

 Chanzo: Ofisi ya mkurugenzi Mtendaji (W) 

Kwa sasa Wilaya inaadhimisha siku ya wazee kila tarehe 01, Oktoba ya 

kila mwaka. Halmashauri imeweka utaratibu wa kuwapatia matibabu 

wazee wote huduma za Afya bila ya malipo. Katika utaratibu huo wazee 

wametengenezewa vitambulisho maalumu ili viweze kuwasaidia 

wanapohitaji huduma ya afya katika Hospitali, vituo vya afya na zahanati 

zote hapa Wilayani. Jumla ya wazee 1,016 tayari wamepatiwa 

vitambulisho. 

. 

13 MAJI: 

Ibara ya 87 ya Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2005-2015 

inaelekeza kuendeleza programu ya maendeleo sekta ya maji.  

13.1 Huduma ya Maji  Safi na Usafi wa mazingira  

Kitaifa Serikali iliweka malengo ya kuhakikisha huduma ya maji 

inawafikia wakazi wa mjini kwa asilimia 90 ifikapo mwaka 2015. 

Upatikanaji wa maji Kitaifa katika miji ni 75%. 

Mafanikio yaliyopatikana katika sekta ya maji ni kama ifuatavyo:-   

 Kumekuwa na ongezeko la miradi ya maji ya visima virefu kutoka 

0 mwaka 2005 hadi 83 mwaka 2015  

 Visima vifupi vimeongezeka kutoka 80 mwaka 2005 hadi  446 

kufikia mwaka 2015 sawa na ongezeko la asilimia 458.   
 

 Miradi ya bubujiko (gravity schemes) imeongezeka kutoka 1 

mwaka 2005 hadi 7 mwaka 2015 sawa na asilimia 600. 

 Mitambo ya kusukuma maji kutoka 2 mwaka 2005 hadi mitambo 

8 mwaka 2015 sawa na ongezeko la asilimia 300.  

 Idadi ya watu wanaopata huduma ya maji safi na salama vijijini 

imeongezeka kutoka asilimia 29 mwaka 2005 hadi asilimia 62 

mwaka 2015; 

 Idadi ya watu wanaopata huduma ya maji safi na salama mjini 

imeongezeka kutoka asilimia 31 mwaka 2005 hadi asilimia 68 

mwaka 2015; 
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 Utekelezaji wa programu ya maendeleo ya sekta ya maji ulianza 

na vijiji 10 kwa kuanza na hatua ya usanifu ambao ulikamilika  

tangu mwaka 2011. Hatua ya  ujenzi  wa miundombinu ya maji  

vijiji 10 kwa sasa  chini ya mkakati wa tekeleza kwa matokeo 

makubwa sasa BRN  unaendelea na baadhi imeshakamilika .  
Jedwali na 6: hali halisi ya utekelezaji kimaumbile kwa sasa  

Mradi Malengo Utekelezaji % 

Utekele

zaji 

Maoni 

1.Visima virefu  kijiji 

cha Kasato 

Ujenzi wa visima virefu 10 Visima 10 

vimekamilika 

100 Vina tumika 

2.Visima virefu  kijiji 

cha Kagondo 

Ujenzi wa visima virefu 10 Visima 10 

vimekamilika 

98 Kisima 1 bado 

kufungwa 

pampu 

3.Visima virefu  kijiji 

cha Kasozibakaya 

Ujenzi wa visima virefu 10 Visima 9 

vimekamilika 

90 Kisima 1 

kilikosa maji ,  

4.Visima virefu na 

vifupi  kijiji cha 

Nyabusozi 

Ujenzi wa visima virefu 10 

na vifupi 20 

Visima  virefu 10 

vimekamilika, 

visima vifupi 17  

vimechimbwa 

90 Uchimbaji na 

ujenzi wa 

visima vifupi 

20  

umesimama 

5.Visima virefu na 

vifupi  kijiji cha 

Nyantakara 

Ujenzi wa visima virefu 8 

na vifupi 15 

Visima  virefu 7 

vimekamilika 

Visima vifupi 15  
vimejengwa bado 

pump 

90 Ufungaji wa 

pampu 

umisimama 

ukisubiri 

malipo 

6.Mradi wa maji 

Mabare /Mihongora 

Ujenzi vituo vya maji 46, 

ukarabati tanki 1(135m3) 

, Ujenzi wa tank 1(90m3), 

bomba km56, Lambo la 

maji, Nyumba ya 

mtambo, mashine ya maji 

, mfumo wa kutibu wa 

maji 

Ujenzi wa 

muiundombinu yote 

imekamilika 

100 Wananchi 

kupitia 

uongozi wao 

wanakataa 

mradi 

.uendeshaji 

umesimama 

7.Mradi wa maji 

Nyakanazi 

Ukarabati wa mradi wa 
maji ya bomba kwa 

kulaza mabomba km 4.7, 

chanzo cha maji 
kimejengwa na vituo 

vya maji (DP 17 

42 Kazi 

imesimama  
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Kijenka tenki chini ya 

aridhi 75m3, ufungaji wa 

mtambo, nyumba ya 

mtambo 

)vimejengwa. 

Mabomba ya maji 

km 2.5 yamelazwa , 

ujenzi wa pump 
house  upo hatua ya 

umaliziaji,kazi bado 

kukamilika. ununzi 

wa bomba za chuma 

8.Mradi wa maji 

Bisibo 

Ujenzi wa mradi  wa 

bomba, DP 18, kisima 

kirefu mtaro wa maji km 
22.25, nyumba ya 

mtambo, uwekaji wa 

pampu 

uchimbaji wa mtaro 

km 13, ujenzi  wa 

tanki la maji 130m3 
(95%,)utafiti wa 

kisima kirefu na 

ujenzi wa DPs 10 

35 Kazi 

imesimama 

9.Mradi wa maji 

Katoke 

Ujenzi wa mradi wa maji 

ya bomba, DP 15, Mtaro 

wa maji km 12.25, kisim 
a kirefu 1 , nyumba ya 

mtambo na kufunga 

pampu1, tanki la maji 

90m3 

mtaro umechimbwa 

km 12.25, ujenzi wa 

DP 11, utafiti wa  
kisima kirefu,ujenzi 

wa DPs10, ujenzi 

wa tanki 90m3 

(95%) 

35 Ujenzi 

umesimama 

Chanzo : Mkurugenzi Mtendaji (W) 

Mradi wa maji ya kijiji cha Mabare/Mihongora Kata ya Nyakahura na  
Mradi wa maji ya kusukumwa kwa nguvu Kijiji cha Nemba Kata ya Nemba 

 

14 MIUNDOMBINU: 

14.1 Sekta ya Barabara  

Wilaya ya   Biharamulo kwa mwaka 2005 ilikuwa na mitandao wa 

Barabara km 53.4 Mpaka  kufikia mwaka juni 2015 kuna mtandao 

wa Baraba zenye urefu wa km 715,  kati ya hizo km. 372  ni za 

Mkoa, Km 343 ni za Wilaya. Kati ya kilometa hizo km 210 ni 

barabara za lami. Kilometa 543 ni za changarawe  

 



 

 

 

 

30 

Jedwali Namba 7 Fedha za matengenezo ya barabara zilizotolewa na 

Halmashauri pamoja na Serikali kuu toka mwaka wa fedha 2005/2016 hadi 

mwaka, 2014/2015 

S/N MWAKA WA FEDHA UREFU (Km) 
KALVATI / 
MADARAJA 

KIASI (Tshs) 

1 2005 /2006 53.4       62,284,000.00  

2 2006 / 2007 23 2     42,472,000.00  

3 2007 / 2008 131 9   158,740,000.00  

4 2008 / 2009 106 18   222,441,750.00  

5 2009 / 2010 117.8 14   217,992,000.00  

6 2010 / 2011 101  305,500,000.00  

7 2011 / 2012  153   430,200,000.00  

8 2012 / 2013  167   545,300,000.00  

9 2013 / 2014  198  1 1,000,008,000  

10 2014 / 2015 244 216   856,500,000.00 

     

    3,841,437,750.00 

Chanzo : Mkurugenzi Mtendaji (W) 

Katika ibara ya 64 – 67 ya Ilani ya Uchaguzi ya C.C.M. Mafanikio 

yaliyopatikana katika sekta ya hii ni kama ifuatavyo:-   
 

 Wilaya ina mtandao wa Barabara zenye urefu wa kilomita 343 
kati ya hizo kilomita 1.2 imejengwa kwa kiwango cha lami; 

 Asilimia ya barabara za Wilaya zilizo katika hali nzuri na ya 

kuridhisha imepanda kutoka asilimia 75 mwaka 2010 na kufikia 

asilimia 85 mwaka 2015. 

 Wilaya pia inazo barabara za mkoa na za kitaifa zinazohudumiwa 

na Wakala wa Barabara (TANROADS) zenye jumla ya kilometa 

372. Kati ya hizo km. 120 ni za lami (Ngara border – Geita border) 

na km. 90 za kiwango cha lami (Kasindaga – Biharamulo – 

Lusahunga). Barabara hizo zinatumika kusafirisha mazao ya 

shambani na kupeleka pembejeo za kilimo maeneo ya kilimo kwa 

urahisi zaidi. 
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Barabara ya lami Mgurukani hadi Boma lodge. 
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Ujenzi wa daraja la Nyampalahala linalounganisha Wilaya za Biharamulo na 
Chato 

 

14.2 UMEME: 

i. Umeme. 

Huduma ya nishati ya Umeme kupitia Shirika la ugavi wa umeme 

(TANESCO) katika Wilaya ya Biharamulo ilianza Novemba mwaka 

2004 katika mji wa Biharamulo na vitongoji vyake kwa kutumia 

mashine 2 zinazofanya kazi kwa pamoja. Hadi kufikia mwaka 2010 

wateja walikuwa wamefikia 250. Katika kipindi cha kuanzia 2010 

hadi sasa wateja wameongezeka na kufikia 3,127. Idadi hii 

inatarajiwa kuongezeka na kufikia wateja 5,127 mara tu utakapo 

kamilika mradi wa REA ambao kwa sasa vijiji vitakavyounganishwa 

ni kumi (Nyamahanga, Lusahunga, Kabindi, Nyakahura, Nyakanazi, 

Katahoka, Ntungamo, Nyambale, Rwagati na Runazi). 
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14.3 Mawasiliano ya Simu. 

Idadi ya Makampuni yanayotoa huduma ya simu imeongezeka 

kutoka makampuni kutoka Kampuni moja (1) TTCL mwaka  2005 

hadi makampuni matano mwaka 2014/2015. (Makampuni hayo ni 

TTCL,Voda Com, Airtel, Tigo na Zantel) 

15 UKUSANYAJI WA MAPATO: 

 Katika kipindi cha 2005 hadi 2015 Halmashauri ya Wilaya 

imeendelea kupokea fedha kutoka Serikali kuu na wahisani mbali 

mbali na zimekuwa zikiongezeka mwaka hadi mwaka. Mwaka 

2005 kiasi kilicho pokelewa ni Tshs 9,827,614.45 wakati kiasi 

kilichopokelewa 2014/2015 ni Tshs 14,655,661,448.32 

 Kuanzia kipindi cha 2005  Halmashauri ya Wilaya yetu imeweza 

kusimamia kikamilifu makusanyo ya mapato yake kama ilivyo 

ainishwa katika bajeti zake na kiwango cha ukusanyaji 

kimeongezeka kutoka Tshs 288,893,300 mwaka 2005 hadi Tshs 

1,175,905,201.02 mwaka 2014/2015 sawa na ongezeko la asilimia 

307. 

 

Ukaguzi wa Hesabu za Serikali 

Halmashauri imeweza kuandaa taarifa za mahesabu za kila mwaka na 

kuwasilisha TAMISEMI na kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG)  kwa wakati na kwa mujibu wa sheria. Wilaya pia imeweza 
kujibu hoja zote zilizo tolewa na Mkaguzi wa ndani na Mkaguzi Mkuu wa 
serikali kwa wakati uliopangwa.  

 
Aidha Halmashauri imeweza kufunga hesabu za Halmashauri kwa wakati 

na kwa mafanikio makubwa ambapo Halmashauri imeweza kupata HATI 
SAFI kwa miaka 8  mfululizo kama inavyoonekeana kwenye jedwali hapa 
chini;- 

 

Jedwali Na.12: Ukaguzi wa hesabu za Serikali 

 

Mwaka  Hati iliyotolewa  
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2006/2007 Hati safi  

2007/2008 Hati safi  

2008/2009 Hati safi  

2009/2010 Hati safi  

2010/2011 Hati safi 

2011/2012 Hati safi 

2012/2013 Hati safi 

2013/2014 Hati safi 

        Chanzo : Mkurugenzi Mtendaji (W) 
 

16. ULINZI NA USALAMA  

Hali ya Ulinzi na Usalama Wilayani kwetu kwa kipindi cha kuanzia 

mwaka 2010  hadi sasa imekuwa ni ya kuridhisha. Hata hivyo yapo 

matukio yaliyojitokeza na mengine kudhibitiwa na Jeshi la Polisi 

likishirikiana na vyombo vingine vya dola pamoja na Wananchi. Kwa 

muhtasari jedwali hapo chini  linaonyesha matukio ya uhalifu huo: 

       
 

 
 

 
 Jedwali Na. 1: HALI YA MATUKIO KUTOKA MWAKA 2010 HADI 2015 

Na. Matukio 201

0 

201

1 

201

2 

201

3 

201

4 

201

5 

Jum

la 

1. Mauaji ya Albino - - - - - - - 

2. Mauaji ya Vikongwe - 17 14 03 17 01 51 

3. Unyang’anyi wa 

kutumia silaha 

1 10 11 05 03 - 30 

4. Utekaji wa magari - 06 04 04 - - 14 

5. Wizi wa Mifugo 2 98 53 07 106 20 262 

6. Kupatikana na 

madawa ya kulevya 

(bangi) 

1 10 16 04 17 01 47 

  4 141 98 23 123 22 385 

 

Kutokana na takwimu hizo inaonesha kuwa makosa ya mauaji 

yamepungua kwa kiwango cha kuridhisha hususan mauaji ya watu wenye 

ulemavu wa ngozi (Albino) na Vikongwe kwa imani za kishirikina baada ya 
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kufanya operesheni maalum kuwa baini waganga wanaopiga ramli 

chonganishi na upigaji wa mara kwa mara wa kura za siri kuwabaini 

wahalifu. 

 

17 CHANGAMOTO NA MIKAKATI YA KUITATUA 

Changamoto kuu zinazokabili Wilaya na Mpango wa kuzikabili kwa 

miaka 5 ijao ni kama ifuatavyo: 
 

i. Changamoto:  Upungufu wa vituo vya kutolea huduma za Afya 

ukilinganisha na idadi ya Wakazi waliopo; 

 

Mkakati:  Halmashauri imehamasisha kila Kijiji kianze na 

ujenzi wa Zahanati na tayari jumla ya zahanati 24 

zimekamilika na zinatoa huduma na zahanati 3 ujenzi upo 

hatua mbalimbali.  

 

ii. Changamoto:  Watu walio wengi wanaoishi na VVU na 

UKIMWI kushindwa kuwa wazi na tatizo walilonalo kwa 

kuogopa kunyanyapaliwa na Jamii hivyo kushindwa kupata 

huduma inayostahili; 

 
Mkakati:  Halmashauri inaendelea kutoa elimu ya kupunguza 

unyanyapaa kwa watu wanaoishi na VVU na UKIMWI kwa njia 

ya semina, warsha na mikutano; 

 

iii. Changamoto: Upungufu wa vitendanishi (reagents and test 

kits) mfano  “Determine strips and unigold” kwa ajili ya 

upimaji wa VVU; 

 
Mkakati:  Halmashauri inaendelea kuwasiliana na Bohari ya 

madawa ya Kanda (MSD) na wadau mbalimbali kama vile ICAP 
ili vifaa hivyo viweze kupatikana mapema.  
 

iv. Changamoto:  Gharama za uendeshaji wa huduma za maji 

kibiashara kuwa kubwa.  Mfano ankra ya umeme kwa mwezi 
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ni kiasi cha Tshs. 5,600,000/=, gharama nyingine za 

uendeshaji zinagharimu kiasi cha Tshs. 10,800,000/= kwa 

mwezi ukilinganisha na mapato yatokanayo na makusanyo ya 

mwezi ya Tshs 8,000,000/= kutokana na uchakavu wa 

mtandao wa mabomba; 

 

Mkakati:   

 Halmashauri inaendelea kusimamia vizuri mapato 

yanayotokana na uuzaji wa huduma hiyo na pia utafutaji 

wa vyanzo vya maji vingine unaendelea kufanyika; 

 Halmashauri imetenga kiasi cha tshs 60,000,000 kwa 

ajili ya ununuzi wa pampu ili kuboresha usambazaji wa 

maji Biharamulo mjini na kupunguza gharama za 

umeme ambapo pampu iliyopo inatumia umeme mwingi 

kuliko kiwango cha maji kinachosukumwa na pampu . 

 

 

v. Changamoto:   

Katika sekta ya elimu ya msingi wilaya inazo changamoto za 

miundombinu ya vyumba ya madarasa, nyumba za walimu, 

matundu ya vyoo na madawati kama inavyoonekana katika 

jedwali lifuatalo: 

 
Jedwali Na. 8 Miundo mbinu shule za msingi 

Na. Aina Mahitaji Yaliyopo % Upungufu % 

1 Vyumba 

vya 
madarasa 

1,436 599 41.71 837 58.29 

2 Nyumba 
za walimu 

841 213 25.33 628 74.67 

3 Matundu 
ya vyoo 

2,584 1,169 45.24 1,415 54.76 

4 Madawati 32,295 14,584 45.16 17,711 54.84 

  Chanzo : Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W) 
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ELIMU SEKONDARI  

Wilaya inazo changamoto za miundombinu ya vyumba vya 
madarasa, nyumba za walimu, matundu ya vyoo, majengo ya 
utawala, mabweni, maktaba na mabwalo kama inavyoonekana 

katika jedwali lifuatalo: 
   

    Jedwali Na 9 Miundo mbinu ya shule za sekondari   

Na Aina Mahitaji Yaliyopo % Upungufu % 

1. Vyumba vya 
madarasa 

227 151  76  

2. Nyumba za 

walimu 

228 70  158  

3. Vyoo 449 339  110  

4. Majengo ya 
utawala 

18 8  10  

5. Mabweni 38 14  24  

6. Maktaba 45 9  36  

 Chanzo: Mkurugenzi Mtendaji (W) 

 Upungufu wa walimu 72 wa masomo ya sayansi (Fizikia 20, 

Kemia 20, na Biologia 32). 
 

Mkakati:  Mikakati iliyopo katika kukabiliana na changamoto 

hizi ni pamoja na kuendelea kuhamasisha na kuhimiza 

wananchi na Wadau wengine kuchangia katika ujenzi wa 

Nyumba za Walimu, Vyumba vya Madaarasa, Maabara, 

Hosteli, Vyoo na samani.  

Aidha Wilaya imeendelea kuhamasisha Taasisi na watu Binafsi 
kujenga na kuendesha Shule za Awali, Msingi, Sekondari na 
Vyuo. 

    
vi. Changamoto:  Changamoto kubwa inayozikabili SACCOS 

zilizopo ni pamoja na upugufu wa Mtaji.  Wanachama 

waliojiunga wana uwezo mdogo wa kujenga mtaji unaohitajika 

ili kuendesha SACCOS hizo, na kutokana na hali hiyo SACCOS 

zimekuwa tegemezi kwenye Taasisi za fedha kama Benki na 

Taasisi nyingine za fedha ambazo masharti ya mikopo yao ni 

magumu, ikiwa ni pamoja na kuwa na riba kubwa, gharama za 

mkopo ziko kiasi cha juu sana na hata zikifanikiwa kupata 

mkopo, mikopo hiyo haitoki kwa wakati.  Pamoja na jitihada 

kubwa wanazofanya wanachama za kuzalisha kwa kutumia 
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mikopo wanayoipata lakini sehemu kubwa ya faida imekuwa 

ikirudi kwenye asasi hizo kama gharama za mkopo badala ya 

kuwasaidia kupunguza umasikini; 

 

Mkakati:  Halmashauri inaendelea kuhamasisha wanachama 

ili waongeze akiba, amana na hisa ili waweze kujenga mtaji 

wao; 

 

vii. Changamoto:  Eneo linalolimwa kuwa dogo, vile vile tija kwa 

wakulima kwa Mazao makuu ya Biashara na Chakula bado ni 

ya kiwango cha chini.  Aidha jitihada/Mikakati ya kuongeza 

eneo linalolimwa na kuongeza tija, zinafanyika kama ifuatavyo: 

 Ili kuondokana na kilimo cha kutengemea jembe la mkono 

linalochangia kulima eneo dogo, matumizi ya wanayamakazi 

katika Kilimo yameendelea kutiliwa mkazo ikiwa ni pamoja 

na matumizi ya Matrekta madogo na makubwa  

 

 

 

viii. Ukosefu wa Mitaji kwa Wakulima: 

Mkakati:   Katika kukabiliana na tatizo la ukosefu wa mitaji 
kwa wakulima, Wilaya inaendelea kuwashauri wananchi 
kujiunga kwenye SACCOS ili waweze kunufaika na utaratibu 
wa kukopa kutoka Taasisi mbalimbali za fedha. Aidha idara ya 
ushirika itaendelea kutoaji wa elimu kwa vyama vya kuweka 

na kukopa (SACCOS) na kufanya ukaguzi wa hesabu kila 
mwaka 
 

 
ix. Ulinzi na Usalama  

 

Changamoto zinazokabili Jeshi la Polisi ni kama ifuatavyo: 

a. Uhaba wa vitendea kazi hasa magari na pikipiki.  

b. Upungufu wa Raslimali Watu na vifaa. 

c. Hali ya kijiografia ya wilaya yetu ambapo sehemu kubwa ni 

misitu 

 

Mikakati ya Kudhibiti Uhalifu. 
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Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na vyombo vingine vya dola na 

Wananchi wameendelea kutekeleza yafuatayo:  

a. Kuimarisha vituo vya ukaguzi (check point) kwenye barabara 

za Biharamulo – Muleba katika pori la Kasindaga, barabara ya 

Lusahunga – Nyakahura eneo la ngazi saba, na kituo cha 

ukaguzi kingine kimoja kipo katika barabara ya Nyakanazi – 

Kalenge 

b. Doria za magari na pikipiki kwenye barabara za Lusahunga – 

Bukoba, Nyakahura – Nyakanazi na Nyakanazi – Kibondo.  

c. Kuimarisha kikosi cha intelijensia pia kuhusisha na 

kuendeleza michezo kwa vijana na pia kuwashirikisha 

wananchi kwenye suala zima la ulinzi na usalama kupitia 

vikundi vya ulinzi shirikishi vilivyopo katika vijiji vyote 80 

Wilayani. 

 Wahamiaji haramu. 

Tunalo tatizo kubwa la wahamiaji haramu kama lilivyo kwenye 

Wilaya nyingine za Mkoa wa Kagera.  Wilaya yetu inao Wahamiaji 

wengi wanaovutiwa na mazingira, ambao hutumia misitu yetu ya 

hifadhi kama sehemu ya maficho na malisho ya mifugo, Kilimo na 

upasuaji wa mbao usio rasmi. Wengi wa wahamiaji hao wanatokea 

nchi za jirani za Rwanda, Burundi na Uganda.  

   

Wahamiaji haramu 79 walipewa hati za kufukuzwa nchini (P.I. 

Notice) kama ifuatavyo; Raia wa Burundi 142, Raia wa Rwanda 36 

na Raia wa Uganda 09 na Kenya 01.  Wahamiaji haramu 26 kutoka 

mataifa ya Rwanda 17 na Burundi 09 walipelekwa Mahakamani kwa 

kosa la kuishi nchini kinyume cha sheria.  Kati ya hao wahamiaji 9 

walifungwa (Rwanda 4 na Burundi 5). Wahamiaji 17 (Burundi 11 na 

Rwanda 6) walirejeshwa makwao.  

 

Changamoto; 

 

i. Elimu/uelewa mdogo wa Wananchi na viongozi wa vijiji na 

vitongoji wa ngazi za chini juu ya madhara ya wahamiaji. 

ii. Jiografia ya Wilaya hasa mapori ambapo wahamiaji haramu 

hujificha na kufanya vitendo vya kihalifu. 
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Mikakati ya kukabiliana na Wahamiaji Haramu. 

(i) Tunaendelea kutoa elimu kwa umma kuhusu masuala yote 

yahusuyo uhamiaji kupitia viongozi wa ngazi zote.  

(ii) Vitabu maalum (daftari) 15 vimesambazwa kwa ajili ya 

kuorodhesha wahamiaji wote katika kata zote 15 za Wilaya 

kwa lengo la kuendelea kuwabaini, kuwatambua mahali 

waliopo na shughuli wanazozifanya.   

 
 

Imetolewa: 
 

 
                   Kitengo cha Habari na mawasiliano. 
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