



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA
MITAA
HALMASHAURI YA WILAYA YA BIHARAMULO
UCHAGUZI WA SERIKALI ZA MITAA



BDC/37/92/VOL.VIII/30

30/08/2024

Mh. Mwenyekiti,
Mkutano wa Baraza la Madiwani,
HALMASHAURI YA WILAYA BIHARAMULO.

TANGAZO KUHUSU UCHAGUZI SERIKALI ZA MITAA

Tangazo hili *Limetolewa chini ya Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa za Mwaka 2024*
(Matangazo ya Serikali Na. 571, 572, 573 na 574 ya mwaka 2024)

1.0 UTANGULIZI

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, Ibara 145 na 146 inaelezea uwepo wa Serikali za Mitaa pamoja na madhumuni yake. Mojawapo ya madhumuni ya kuwepo kwa Serikali za Mitaa ni kupeleka madaraka kwa wananchi. Aidha, Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura 287 na Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura 288, zinaelekeza kufanyika kwa uchaguzi wa Serikali za Mitaa. Lengo ni kuzifanya Serikali za Mitaa ziongozwe kidemokrasia.

Kwa Mujibu wa Kifungu cha 201A cha Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura 287 na Kifungu cha 87A cha Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura 288, Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa ana Mamlaka ya kutunga Kanuni za uchaguzi wa Serikali za Mitaa ambazo hutumika kuongoza uchaguzi huo. Viongozi wanaochaguliwa katika ngazi hizi ni wenyeviti wa vijiji, wenyeviti wa vitongoji na Wajumbe wa Halmashauri ya Vijiji. Uchaguzi huu utaongozwa na Kanuni za Uchaguzi wa Viongozi wa Serikali za Mitaa ngazi ya Vijiji na Vitongoji.

2.0 MASHARTI MUHIMU YA UCHAGUZI

Masharti muhimu ya kuzingatia katika Uchaguzi wa Serikali Mitaa.

(a) Nafasi zitakazogombewa:

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Nafasi zitakazogombewa katika uchaguzi huu ni:-

1. Mwanatawa wa kiji, Wapiga kura wa Halmashauri ya Kiji (kundi mchanganyiko la wanaume na wanawake) wanaoita wa Halmashauri ya Kiji (kundi la wanawake) na wenyevili wa viwagoi kama Mwanatawa wa Wilaya. Uchaguzi huu utaendeshwa kwa Mujibu wa Tangazo la Serikali Na. 871 la Mwaka 2024.

2. Mwanatawa wa Kiongoji kama Mwanatawa za Mji Midogo. Uchaguzi utaendeshwa kwa Mujibu wa Tangazo la Serikali Na. 872 la Mwaka 2024.

(a) Wankikishaji wa Hanga Kura

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, wankikishaji na vandaaji wa Urodha ya wapiga kura utaitiza siku ya awamu na saba kabla ya siku ya uchaguzi na utafanyika kwa muda wa siku kumi kwa kutumia fomu iliyotanzwa kama Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi katika majengo ya umma na pale ambapo hakuna jengo la umma, wankikishaji utafanyika kwenye sehemu ambayo Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atakuwa anekubaliana na viongozi wa vyama vya siasa.

(b) Vituo vya Kujandikisha, Kupiga Kura na Kupigia Kura: -

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, vituo vya kujandikisha kupiga kura na kupigia kura, kwa maeneo yaliyo chini ya Halmashauri za Wilaya na Mamlaka za Mji Midogo vitakuwa katika ngazi ya kifongoji.

(c) Muda wa Kochukua na Kurudisha Fomu za Uteuzi.

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Mtu yeyote anayekusudia kugombea nafasi za uongozi, atatakiwa kochukua fomu ya uteuzi wa kugombea nafasi husika siku zisizopungua ishirini na sifa kabla ya siku ya uchaguzi kwa kadri itakavyoelekezwa na Msimamizi wa Uchaguzi na kutakiwa kurudisha fomu husika ndani ya muda wa siku saba tangu siku ya kwanza ya uchukuaji wa fomu iliyotanzwa na Msimamizi wa Uchaguzi.

(d) Wagombea wa nafasi za uongozi.

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, wagombea wa nafasi mbalimbali za uongozi watatakiwa kuwa wanaachama na wadhamininwa wa Vyama vya Siasa vyenye Usajili wa Kudumu.

(e) Uretibbi wa uteuzi wa wagombea.

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atafanya uteuzi wa wagombea wa nafasi husika siku kumi na tisa kabla ya tarehe ya Uchaguzi kuanzia saa mbili kamili awiduhii hadi saa kumi kamili jioni.

(g) Ukomo wa kuwa Madarakani:

Nafasi zote zinazogombewa zilikuwa na uongozi kwa kipindi cha miaka mitano. Kwa mujibu wa Kanuni hizi, viongozi hao watakoma kushika nafasi za uongozi siku saba kabla ya siku ya kuchukua fomu za kugombea uongozi chini ya Kanuni hizi.

(p) Elimu ya Mpiga Kura:

Kwa mujibu wa Kanuni hizi, taasisi yoyote inayotaka kutoa elimu ya mpiga kura katika uchaguzi, itatakiwa kuwasilisha maombi ya kibali cha kutoa elimu ya mpiga kura kwa Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya Serikali za Mitaa kwa kuzingatia Mwongozo wa Elimu ya Mpiga kura ulioandaliwa na Ofisi ya Rais TAMISEMI.

3.0 RATIBA YA UCHAGUZI

Ratiba ya Uchaguzi itakuwa kama ifuatavyo:-

NA	TUKIO	TAREHE	MHUSIKA
1.	Tangazo la Uchaguzi kwa Umma	15 Agosti, 2024	Waziri
2.	Utoaji Elimu ya Mpiga Kura	16 Agosti, 2024	Katibu Mkuu
3.	Maombi ya kuangalia uchaguzi	30 Agosti -17 Septemba, 2024	Katibu Mkuu
4.	Tangazo la majina na mipaka ya Vijiji, Vitongoji na mitaa	16 Septemba, 2024	Msimamizi wa Uchaguzi
5.	Uteuzi wa Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi na Wasimamizi wa Vituo.	19-25 Septemba, 2024	Msimamizi wa Uchaguzi
6.	Maelezo kuhusu Uchaguzi	26 Septemba, 2024	Msimamizi wa Uchaguzi
7.	Semina kwa Wasimamizi Wasaidizi wa uchaguzi na wasimamizi wa vituo	30 Septemba,2024	Msimamizi wa Uchaguzi
8.	Uteuzi wa waandikishaji wa wapiga kura.	6 Oktoba, 2024	Msimamizi wa Uchaguzi Uchaguzi
9.	Viapo kwa waandikishaji wa wapiga kura, wasimamizi wa vituo na wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi	6 - 8 Oktoba, 2024	Msimamizi wa uchaguzi
10.	Elimu kwa waandikishaji wa wapiga kura	6-8 Oktoba, 2024	Msimamizi wa Uchaguzi

11.	Zoezi la uandikishaji wa wapiga kura	11-20 Oktoba, 2024	Msimamizi wa Uchaguzi
12.	Kubandikwa kwa Orodha ya Wapiga Kura	21 Oktoba, 2024	Msimamizi wa Uchaguzi
13.	Ukaguzi wa Orodha ya Wapiga Kura	21-27 Oktoba, 2024	Msimamizi wa Uchaguzi
14.	Pingamizi kuhusu uandikishaji wa wapiga kura	21-27 Oktoba, 2024	Msimamizi wa Uchaguzi Msaidizi
15.	Uamuzi kuhusu pingamizi	27-28 Oktoba, 2024	Msimamizi wa Uchaguzi Msaidizi
16.	Marekebisho ya Orodha ya Wapiga Kura	27-28 Oktoba, 2024	Msimamizi wa Uchaguzi Msaidizi
17.	Kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa pingamizi	28-29 Oktoba, 2024	Msimamizi wa Uchaguzi
18.	Uamuzi wa rufaa	28-31 Oktoba, 2024	Msimamizi wa Uchaguzi
19.	Kukoma uongozi kwa viongozi waliopo madarakani	25 Oktoba, 2024	Msimamizi wa Uchaguzi
20.	Kuchukua fomu za kugombea	01 Novemba, 2024	Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi

KAULI MBIU

"SERIKALI ZA MITAA, SAUTI YA WANANCHI, JITOKEZE KUSHIRIKI UCHAGUZI"



Thomas Athanas Mahenge

Kaimu: MKURUGENZI MTENDAJI (W)

**MKURUGENZI MTENDAJI
HALMASHAURI YA WILAYA
BIHARAMULO**